Lésà 1064 Nd:YAG tí a fi ìfúnpá gígùn ṣe fi hàn pé ó jẹ́ ìtọ́jú tó munadoko fún hemangioma àti àìlera iṣan ara nínú àwọn aláìsàn awọ dúdú pẹ̀lú àwọn àǹfààní pàtàkì rẹ̀ ti jíjẹ́ ìlànà tó ní ààbò, tó fara mọ́ dáadáa, tó sì ní owó tó pọ̀ pẹ̀lú àkókò ìsinmi díẹ̀ àti àwọn àbájáde tó kéré síi.
Ìtọ́jú lésà fún àwọn iṣan ẹsẹ̀ àti ẹsẹ̀ jíjìn àti onírúurú àwọn ọgbẹ́ iṣan ara mìíràn ṣì jẹ́ ọ̀kan lára àwọn lílo lésà tí ó wọ́pọ̀ jùlọ nínú ìmọ̀ nípa awọ ara àti ìṣàn ẹ̀jẹ̀. Ní gidi, lésà ti di ìtọ́jú tí a yàn fún àwọn àmì ìbí iṣan ara bí hemangiomas àti àwọn àbàwọ́n wáìnì port-wine àti ìtọ́jú tí ó dájú fún rosacea. Ìwọ̀n àwọn ọgbẹ́ iṣan ara tí a bí àti tí a gbà tí a fi lésà tọ́jú ń tẹ̀síwájú láti gbòòrò sí i, a sì ṣàlàyé rẹ̀ nípa ìlànà photothermolysis tí a yàn. Nínú ọ̀ràn àwọn ètò lésà pàtó fún iṣan ara, ibi tí a fẹ́ lò ni intravascular oxyhemoglobin.
Nípa lílo oxyhemoglobin, a máa ń gbé agbára lọ sí ògiri ohun èlò tí ó yí i ká. Lọ́wọ́lọ́wọ́, 1064-nm Nd: YAG laser àti àwọn ẹ̀rọ ìmọ́lẹ̀ oníná tí a lè rí/nítòsí infrared (IR) tí ó lágbára (IPL) méjèèjì máa ń fúnni ní àbájáde rere. Ṣùgbọ́n, ìyàtọ̀ pàtàkì ni pé àwọn lílò Nd: YAG le wọ inú jinlẹ̀ sí i, nítorí náà, ó dára jù fún ìtọ́jú àwọn ohun èlò ẹ̀jẹ̀ tí ó tóbi, tí ó jinlẹ̀ bíi àwọn iṣan ẹsẹ̀. Àǹfààní mìíràn ti lílò Nd: YAG laser ni ìwọ̀n ìfàsẹ́yìn tí ó kéré síi fún melanin. Pẹ̀lú ìwọ̀n ìfàsẹ́yìn tí ó kéré síi fún melanin, àníyàn díẹ̀ wà fún ìbàjẹ́ epidermal collateral, nítorí náà a lè lò ó dáadáa láti tọ́jú àwọn aláìsàn aláwọ̀ dúdú. Ewu fún hyper pigmentation lẹ́yìn ìgbóná ara le dínkù nípa lílo àwọn ẹ̀rọ ìtútù epidermal. Ìtútù epidermal ṣe pàtàkì láti dáàbò bo ara kúrò lọ́wọ́ ìbàjẹ́ láti inú ìfàsẹ́yìn melanin.
Ìtọ́jú iṣan ẹsẹ̀ jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ìlànà ìpara tí a sábà máa ń béèrè fún. Àwọn iṣan ẹ̀jẹ̀ ecstatic wà nínú nǹkan bí 40% àwọn obìnrin àti 15% àwọn ọkùnrin. Ó ju 70% lọ ní ìtàn ìdílé. Lọ́pọ̀ ìgbà, oyún tàbí àwọn ipa homonu mìíràn ló máa ń fà á. Bó tilẹ̀ jẹ́ pé ìṣòro ìpara ni, ó ju ìdajì àwọn iṣan ẹ̀jẹ̀ wọ̀nyí lọ lè di àmì àrùn. Nẹ́tíwọ́ọ̀kì iṣan ẹ̀jẹ̀ jẹ́ ètò dídíjú ti ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn iṣan ẹ̀jẹ̀ tí ó ní ìwọ̀n àti jíjìn tó yàtọ̀ síra. Ìṣàn ẹ̀jẹ̀ ẹ̀jẹ̀ ẹsẹ̀ ní àwọn ikanni àkọ́kọ́ méjì, plexus iṣan jíjìn àti plexus awọ ara tí ó wà lórí. Àwọn iṣan méjèèjì ni a so pọ̀ nípasẹ̀ àwọn iṣan ẹ̀jẹ̀ jíjìn. Àwọn iṣan ẹ̀jẹ̀ kéékèèké, tí ó wà nínú awọ ara papillary oke, ń ṣàn lọ sí àwọn iṣan reticular jíjìn. Àwọn iṣan reticular tí ó tóbi jù ń gbé nínú awọ ara reticular àti ọ̀rá abẹ́. Àwọn iṣan ojú ilẹ̀ lè tóbi tó 1 sí 2 mm. Àwọn iṣan reticular lè tó 4 sí 6 mm ní ìwọ̀n. Àwọn iṣan ẹ̀jẹ̀ tí ó tóbi jù ní àwọn ògiri tí ó nípọn, wọ́n ní ìfọkànsí ẹ̀jẹ̀ tí ó ti di afẹ́fẹ́, wọ́n sì lè jinlẹ̀ ju 4 mm lọ. Àwọn ìyàtọ̀ nínú ìwọ̀n, jíjìn, àti atẹ́gùn ní ipa lórí ọ̀nà àti ipa ìtọ́jú iṣan ẹsẹ̀. Àwọn ẹ̀rọ ìmọ́lẹ̀ tí a lè rí tí wọ́n ń fojú sí àwọn òkè ìfàmọ́ra oxyhemoglobin lè jẹ́ ohun tí a lè gbà fún ìtọ́jú àwọn telangiectasia tí kò ní ìrísí lórí ẹsẹ̀. Lésà onígun gígùn, tí ó sún mọ́ IR, ń jẹ́ kí àsopọ náà wọ inú jinlẹ̀, a sì lè lò ó láti fojú sí àwọn iṣan reticular tí ó jìn. Àwọn ìgbì gígùn tún ń gbóná ní ìbámu pẹ̀lú àwọn ìgbì kúkúrú pẹ̀lú àwọn ìfàmọ́ra gíga.
Àwọn ibi ìtọ́jú iṣan ẹsẹ̀ léésà ni píparẹ́ ẹ̀jẹ̀ lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ tàbí ìtújáde ẹ̀jẹ̀ tí ó hàn nínú iṣan ẹ̀jẹ̀ tàbí ìtújáde. Microthrombi lè ṣeé mọ̀ nínú lumen iṣan ẹ̀jẹ̀. Bákan náà, ìtújáde ẹ̀jẹ̀ nínú iṣan ẹ̀jẹ̀ lè hàn gbangba láti inú ìtújáde ẹ̀jẹ̀ inú iṣan ẹ̀jẹ̀. Nígbà míìrán, a lè gbọ́ ìró ohùn pẹ̀lú ìtújáde. Tí a bá lo ìlù ọkàn kúkúrú, tí kò tó 20 milliseconds, purpura tí ó tóbi lè ṣẹlẹ̀. Èyí ṣeé ṣe kí ó jẹ́ àtẹ̀lé ìgbóná ara microvascular kíákíá àti ìtújáde.
Àwọn àtúnṣe Nd: YAG pẹ̀lú àwọn ìwọ̀n àmì tó yàtọ̀ (1-6 mm) àti àwọn ipa tó ga jù gba ààyè fún ìyọkúrò iṣan ara pẹ̀lú ìbàjẹ́ àsopọ ara tó ní ààlà. Ìṣàyẹ̀wò ìṣègùn ti fihàn pé ìwọ̀n ìlù àyà láàrín 40 sí 60 milliseconds ń fúnni ní ìtọ́jú tó dára jùlọ fún àwọn iṣan ẹsẹ̀.
Àbájáde búburú tí ó wọ́pọ̀ jùlọ tí ìtọ́jú ẹ̀sẹ̀ lésà máa ń fà ni àwọ̀ ara tí ó máa ń dúdú, tí ó máa ń fara hàn ní oòrùn, tí ó máa ń pẹ́ kí ó tó 20 milliseconds, tí ó bá ti ya, àti tí ó bá ti ṣẹ̀dá thrombus. Ó máa ń pòórá bí àkókò ti ń lọ, ṣùgbọ́n èyí lè gba ọdún kan tàbí jù bẹ́ẹ̀ lọ ní àwọn ọ̀ràn kan. Tí a bá fi ooru gbígbóná tó pọ̀ jù nípasẹ̀ agbára tí kò tọ́ tàbí àkókò tí a fi ń lù ú, ọgbẹ́ àti àpá tí ó tẹ̀lé e lè ṣẹlẹ̀.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹ̀wàá-31-2022
